![](images/b.gif) |
เมื่อวันที่ 30 กันยายน 2562 นายแพทย์พัลลภ ยอดศิรจินดา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี เปิดเผยว่ามูลนิธิกาญจนบารมีร่วมกับจังหวัดอุทัยธานี มีกำหนดในการเข้าปฏิบัติงานของโครงการคัดกรองมะเร็งเต้านมโดยเครื่องเอกซเรย์เต้านมเคลื่อนที่(Mammogram) ในสตรีกลุ่มเสี่ยงและด้อยโอกาส โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย เพื่อเฉลิมพระเกียรติและถวายราชกุศลแด่ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ปีพุทธศักราช 2562 เช้าวันที่ 28 ตุลาคม 2562 ณ ศาลาประชาคมอำเภอห้วยคต และวันที่ 29 ตุลาคม 2562 ณ ที่ว่าการอำเภอบ้านไร่ โดยมีเป้าหมายเพื่อสร้างความตระหนัก ถึงการตรวจเต้านมด้วยตนเองอย่างถูกต้องจะสามารถค้นหามะเร็งในระยะเริ่มแรก ลดความรุนแรงและอันตรายด้วยโรคมะเร็งเต้านม รวมถึงเป็นการประชาสัมพันธ์ให้กลุ่มสตรีในพื้นที่จังหวัดอุทัยธานี ได้ทำความเข้าใจในเรื่องนี้กันอย่างทั่วถึง
ปัจจุบัน จังหวัดอุทัยธานี มีจำนวนผู้ป่วยโรคมะเร็งเต้านมกว่าหนึ่งร้อยราย เสียชีวิตปีละนับสิบราย และยังพบผู้ป่วยรายใหม่อีกประมาณปีละสิบราย จึงเป็นโอกาสอันดีของสตรีทั่วทั้งจังหวัดอุทัยธานี โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่พบมีก้อนหรือความผิดปกติที่เต้านมไม่ควรพลาดอย่างเด็ดขาด
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 1 ตุลาคม 2562 |
|
![](images/b.gif) |