![](images/b.gif) |
วันที่ 7 ตุลาคม 2562 สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ได้จัดการประชุมหารือกันระหว่างโรงพยาบาลและร้านขายยา ข.ย.1 เรื่องแนวทางลดความแออัดในโรงพยาบาล ที่ได้มีการมอบเป็นนโยบายไว้ก่อนหน้านี้ของนายอนุทิน ชาญวีรกูล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข แนวคิดในการลดความแออัดในโรงพยาบาลจะเริ่มจาก โครงการรับยาใกล้บ้าน ซึ่งเปิดตัวไปเมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2562 ให้ผู้ป่วยที่มารับการรักษาในโรงพยาบาลของกระทรวงสาธารณสุข สามารถไปรับยาที่ร้านขายยาใกล้บ้านได้ ตามข้อร่วมมือกันระหว่างกระทรวงสาธารณสุข และสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ อันจะเป็นทางเลือกกับประชาชนในการสร้างความสะดวกและลดเวลาในการมารับบริการในโรงพยาบาล สำหรับจังหวัดอุทัยธานีจะกำหนดให้พื้นที่ใดเริ่มดำเนินการได้ตั้งแต่เมื่อไร จะได้มีการประชาสัมพันธ์แจ้งให้ประชาชนได้ทราบต่อไป |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 9 ตุลาคม 2562 |
|
![](images/b.gif) |