![](images/b.gif) |
วันจันทร์ที่ 28 ตุลาคม 2562 เวลา 09.00 น. นายณรงค์ รักร้อย ผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี เป็นประธานเปิดบริการหน่วยตรวจคัดกรองโรคมะเร็งเต้านมโดยเครื่องเอ็กซเรย์เต้านมเคลื่อนที่(แมมโมแกรม) จังหวัดอุทัยธานี โดยมูลนิธิกาญจนบารมี ณ ศาลาประชาคมอำเภอห้วยคต จังหวัดอุทัยธานี เพื่อสตรีกลุ่มเสี่ยงและด้อยโอกาส โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย เพื่อเฉลิมพระเกียรติและถวายราชกุศลแด่ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ปีพุทธศักราช 2562 และในวันอังคารที่ 29 ตุลาคม 2562 นพ.ปรารถนา ประสงค์ดี นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ได้รับมอบหมายจากผู้ว่าราชการจังหวัดให้เป็นประธาน ณ ที่ว่าการอำเภอบ้านไร่ จังหวัดอุทัยธานี โดยทั้งสองวันมีประชาชนที่ผ่านการตรวจคัดกรองเบื้องต้นโดยเจ้าหน้าที่สาธารณสุข จากสถานบริการสาธารณสุขทั่วทั้งจังหวัด เข้ามารับการตรวจคัดกรองขั้นสูง กันเป็นจำนวน 434 ราย ตรวจด้วยเครื่องเอ็กซเรย์เต้านม 81 ราย พบความผิดปกติ 5 ราย ทั้งนี้เพื่อความชัดเจนแม่นยำ และเท่าทันต่อการเข้ารับการรักษาต่อเนื่องต่อไป |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 30 ตุลาคม 2562 |
|
![](images/b.gif) |