![](images/b.gif) |
วันที่ 6 มกราคม 2563 เวลา 13.30 น.นายณรงค์ รักร้อย ผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการส่งเสริมการนำกัญชามาใช้ประโยชน์ทางการแพทย์อย่างปลอดภัยและมีประสิทธิผลของจังหวัดอุทัยธานี ณ ห้องประชุมสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี โดยมีผู้เข้าร่วมการประชุมประกอบด้วยรองผู้ว่าราชการจังหวัด นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัด ผู้อำนวยการโรงพยาบาล เกษตรและสหกรณ์ เกษตรจังหวัด ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเกษตร ปฏิรูปที่ดิน สถานีพัฒนาที่ดิน ประธานสภาเกษตรกร และศูนย์อำนวยการป้องกันและปราบปรามยาเสพติดจังหวัดอุทัยธานี เป็นการประชุมเพื่อหาแนวทางการดำเนินนโยบายของรัฐบาล เรื่องการใช้ประโยชน์ของกัญชาในทางการแพทย์ วางแผนการผลิตทั้งระบบ ตั้งแต่การปลูก จนถึงการนำไปใช้เพื่อให้มีผลต่อการรักษาผู้ป่วยมากที่สุด เกิดความปลอดภัยกับผู้ป่วยสูงสุด
โดยขณะนี้จังหวัดอุทัยธานีมีพื้นที่ดำเนินการคลินิกกัญชา 2 แห่ง คือ ที่โรงพยาบาลอุทัยธานีเป็นการใช้ร่วมกับแพทย์แผนปัจจุบัน และโรงพยาบาลหนองฉางเป็นการใช้ควบคู่กับการแพทย์แผนไทย ภายใต้ข้อกำหนดในการใช้กัญชาเพื่อการแพทย์ของกระทรวงสาธารณสุข
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานสื่อสารองค์กร เมื่อวันที่ : 7 มกราคม 2563 |
|
![](images/b.gif) |