![](images/b.gif) |
วันที่ 20 มกราคม 2563 นพ.ปรารถนา ประสงค์ดี นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ได้แจ้งถึงจากการติดตามข่าวสารจากการรายงานสภาพอากาศ และการใช้เครื่องวัดฝุ่นละอองแบบพกพาพบว่า ในบางพื้นที่ รวมทั้งที่สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานีเองในบางช่วงเวลา มีค่าฝุ่นละอองค่อนข้างสูง จึงมีความห่วงใยสุขภาพประชาชนต่อปัญหาฝุ่นละอองในอากาศ อันอาจส่งผลกระทบต่อสุขภาพได้ จึงอยากให้ประชาชนได้ติดตามข่าวสารสภาพอากาศ โดยเฉพาะกลุ่มเสี่ยง เช่น เด็กเล็ก ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยโรคประจำตัว ควรป้องกันตนเองโดยลดการมีกิจกรรมกลางแจ้ง เพราะจากการตรวจวัดพบว่าภายในบ้านมีค่าฝุ่นละอองน้อยกว่าภายนอก รวมทั้งควรสวมหน้ากากอนามัยเมื่อต้องไปในพื้นที่เสี่ยง อย่างไรก็ตามหากมีกระแสลมในพื้นที่หรือมีฝนตกมาในช่วงนี้ ก็ช่วยให้ปัญหาลงไปได้ |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานสื่อสารองค์กร เมื่อวันที่ : 21 มกราคม 2563 |
|
![](images/b.gif) |