![](images/b.gif) |
การอบรมเชิงปฏิบัติการเครื่องวัดความดันโลหิตปลอดภัย วันศุกร์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2563 ณ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี
เครื่องวัดความดันโลหิตเป็นเครื่องมือสำคัญเบื้องต้นในการใช้ตรวจวัดสุขภาพ อีกทั้งในปัจจุบันมีใช้งานในครอบครัวไทยโดยทั่วไป ประโยชน์ที่จะได้รับสูงสุดจากเครื่องวัดความดันโลหิตขึ้นอยู่กับความแม่นยำ หากมีความคลาดเคลื่อน ก็อาจจะเป็นการเสียโอกาสในการรักษาโรคได้ ศูนย์วิทยาศาสตร์การแพทย์ที่ 3 และศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 3 นครสวรรค์ ได้ร่วมกันจัดทำโครงการ "เครื่องวัดความดันโลหิตปลอดภัย คนไทยสุขภาพดี เฉลิมพระเกียรติเนื่องโอกาสมหามงคล พระราชพิธีบรมราชาภิเษกพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว" ด้วยการจัดกิจกรรมให้มีการทดสอบเครื่องวัดความดันโลหิต ด้วยการพัฒนาวิธีการทดสอบเครื่องวัดความดันโลหิตอย่างง่ายขึ้น แล้วจัดสรรสู่พื้นที่ ด้วยการให้เครือข่ายในพื้นที่มีส่วนร่วม โดยมีเป้าหมายคือ รพ.สต.ในจังหวัดอุทัยธานี จำนวนทั้งสิ้น 90 แห่ง
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานสื่อสารองค์กร เมื่อวันที่ : 24 กุมภาพันธ์ 2563 |
|
![](images/b.gif) |