![](images/b.gif) |
วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2560 นางรวงทอง มาลากาญจน์ นายกเหล่ากาชาดอุทัยธานี เป็นประธานเปิดการอบรมทีมวิทยากรการปฐมพยาบาลเบื้องต้น โดยมีรองผู้อำนวยการกองฝึกอบรม สภากาชาดไทยเป็นผู้กล่าวรายงาน มีผู้เข้ารับการอบรมจากโรงพยาบาลจังหวัดอุทัยธานี โรงพยาบาลชุมชน และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลจากทุกอำเภอในจังหวัดอุทัยธานี รวมทั้งสิ้น 80 คน ด้วยเหตุผลที่ว่าการปฐมพยาบาลที่ถูกวิธีสามารถลดความรุนแรงของโรคและการเสียชีวิต หรือแม้แต่บรรเทาความพิการลงได้ สมควรที่จะเป็นความรู้ติดประจำตัวของคนไทยทุกคน จึงจำเป็นต้องสร้างบุคลากรสาธารณสุขขึ้นมาเป็นผู้ถ่ายทอดความรู้ไปสู่ประชาชน โดยในปี 2560 สภากาชาดไทยมีเป้าหมายดำเนินการใน 2 จังหวัดคือ อุทัยธานี และลพบุรี โดยภายหลังการอบรมวิทยากรเป็นเวลา 5 วัน ก็จะมีกิจกรรมในการถ่ายทอดความรู้สู่ประชาชน รวมทั้งการประเมินผลโครงการอย่างต่อเนื่อง ต่อไป |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 7 กุมภาพันธ์ 2560 |
|
![](images/b.gif) |