![](images/b.gif) |
มหาวิทยาลัยนเรศวร จังหวัดพิษณุโลก มาทำการศึกษาในเรื่องระบบสุขภาพอำเภอหรือ DHS ที่จังหวัดอุทัยธานี ระหว่างปี 2559 - 2560 โดยพุ่งความสนใจไปที่ อำเภอหนองฉาง เพราะมีรุปแบบที่อธิบายการนำไปใช้แก้ไขปัญหาสุขภาพอย่างได้ผล อย่างทุ่งพงโมเดล และทุ่งโพโมเดล ที่นำเอากระบวนการ DHS มาใช้แก้ไขปัญหาไข้เลือดออก จนในที่สุดเมื่อวันที่ 31 มกราคม 2560 อำเภอหนองฉางจึงจัดมหกรรม DHS ขึ้น เป็นเวทีแลกเปลี่ยนเรียนรู้เรื่อง DHS กันภายในจังหวัดเสียเลย ให้รู้ว่าถ้าทุกฝ่ายภายในอำเภอของเรา มาร่วมกันตระหนักในปัญหาสุขภาพแล้ว เรื่องใหญ่ๆอย่างกับโรคไข้เลือดออก ก็จะถูกแก้ไขลงได้ |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 3 มีนาคม 2560 |
|
![](images/b.gif) |