![](images/b.gif) |
วันพุธที่ 15 มีนาคม 2560 เวลา 10.00 นักศึกษาแพทย์วิ่งผลัดเชื่อมโยงน้ำใจคนไทย 1 ล้าน 5 แสนก้าว วิ่งเพื่อชีวิต เชียงใหม่ ? ศิริราช เพื่อหาเงินสมทบทุนสร้างอาคารนวมินทรบพิตร 84 พรรษา ณ โรงพยาบาลศิริราช ได้วิ่งมาถึงทางเเยกสายเอเซีย ปากทางเข้าอุทัยธานี บริเวณร้านจ่าวิรัชเอาท์เล็ต อันเป็นสถานที่จัดการต้อนรับของชาวอุทัยธานี โดยมีทีมนักวิ่งชาวอุทัย และผู้ที่ร่วมบริจาคเงินสนับสนุน โครงการวิ่ง 1 ล้าน 5 แสนก้าว มาคอยให้การต้อนรับ
เมื่อขบวนวิ่งมาถึง ได้หยุดเพื่อถวายความเคารพสมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช และสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร หลังจากนั้น นายพงศ์พันธ์ วิเชียรสมุทร รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานีได้กล่าวต้อนรับคณะวิ่งฯ และเป็นผู้แทนในการมอบเงินที่ชาวอุทัยธานีได้ร่วมกันบริจาคมาเป็นเงินประมาณ หนึ่งล้านห้าหมื่นบาท ก่อนที่ขบวนวิ่งฯจะได้เคลื่อนไปยังจังหวัดชัยนาทต่อไป
นพ.มนู ศุกลสกุล นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี เปิดเผยเพิ่มเติมถึงงานวิ่งครั้งนี้ว่า เพื่อหาเงินสมทบทุนสร้างอาคารนวมินทรบพิตร 84 พรรษา ณ โรงพยาบาลศิริราช อาคารหลังสุดท้าย ที่ได้รับพระราชทานชื่อจาก พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช และพระราชทานพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ เป็นทุนตั้งต้นในการสร้างอาคารหลังนี้ เพื่อพสกนิกรชาวไทย
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 15 มีนาคม 2560 |
|
![](images/b.gif) |