![](images/b.gif) |
วันที่ 25 มีนาคม 2560 เวลา 13.00 น. พระราชอุทัยโสภณ เจ้าคณะจังหวัดอุทัยธานี ประธานฝ่ายสงฆ์ และ นพ.พงศธร พอกเพิ่มดี ผู้อำนวยการสำนักนโยบายและยุทธศาสตร์ สำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุข ประธานฝ่ายฆราวาส ได้กระทำพิธีเททองหล่อพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม พระประธานประจำอุโบสถวัดสมอทอง ต.ทองหลาง อ.ห้วยคต จ.อุทัยธานี โดยมีเจ้าภาพส่วนหนึ่งคือจากทางกระทรวงสาธารณสุข จากหน่วยงานสาธารณสุขในจังหวัดอุทัยธานี และประชาชนพุทธศาสนิกชนทั่วไปร่วมกันเป็นเจ้าภาพ โดยพระอุโบสถดังกล่าวชาวสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานีได้ร่วมกันริเริ่มในการก่อสร้างมาตั้งแต่ปี 2558 ขณะนี้มีความคืบหน้าไปมาก แต่ก็ยังคงขาดอยู่สำหรับองค์ประกอบต่างๆ ต้องการทุนทรัพย์ในการก่อสร้างให้สำเร็จลุล่วง โดยการบริจาคสามารถทำได้กับทางวัดโดยตรง
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 27 มีนาคม 2560 |
|
![](images/b.gif) |