![](images/b.gif) |
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ร่วมกับสำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 3 ทำการซ้อมแผนพร้อมรับโรคติดต่ออุบัติใหม่กรณีโรคไข้หวัดนก ในวันที่ 29 พฤษภาคมที่ผ่านมา ซึ่งเป็นระยะเวลากว่า 10 ปีมาแล้วสำหรับเหตุการณ์มีผู้เสียชีวิตจากไข้หวัดนกที่อุทัยธานี โดยการจัดประชุมซ้อมแผนฯ ในครั้งนี้เป็นการจัดซ้อมแผนบนโต๊ะ(Table Top Exercise) ด้วยวิธีปฏิบัติการภาวะฉุกเฉิน (EOC) โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมประกอบไปด้วยบุคลากรตามคำสั่งศูนย์ปฏิบัติการณ์ภาวะฉุกเฉินสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี 12 กลุ่มภารกิจ ผู้รับผิดชอบงานของโรงพยาบาลและสำนักงานสาธารณสุขอำเภอ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดอุทัยธานี และปศุสัตว์อำเภอ สำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 3 จังหวัดนครสวรรค์ โดยมีนายแพทย์มนู ศุกลสกุล นพ.สสจ.อุทัยธานี เป็นประธานการประชุมพร้อมทั้งบัญชาการเหตุการณ์ ผู้ป้อนคำถามไปยังลูกทีมที่รับผิดชอบในด้านต่างๆทั้ง 12 ด้าน ให้ช่วยกันตอบ ช่วยกันแก้ต่อสถานการณ์จำลอง จากลำดับที่ 1 ไปจนจบสิ้นที่ลำดับที่ 4 จากนั้นเป็นการวิพากษ์ถอดบทเรียน ปิดท้ายด้วยการฝึกซ้อมการสวมใส่ชุดป้องกันอันตรายส่วนบุคคล (PPE) และอภิปรายทั่วไป จึงเสร็จสิ้นการซ้อมแผน |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 31 พฤษภาคม 2560 |
|
![](images/b.gif) |