![](images/b.gif) |
ทีมประเมินตำบลดูแลผู้สูงอายุระยะยาวของสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี โดยกลุ่มงานส่งเสริมสุขภาพและคณะกรรมการฯ เข้าทำการประเมินที่ ต.หลุมเข้า อ.หนองขาหย่าง เมื่อวันที่ 14 มิถุนายน 2560 ซึ่งผลการประเมินพบว่ามีการดำเนินงานอย่างมีส่วนร่วม โดยทีมเครือข่ายในพื้นที่ เช่น อบต.,สาธารณสุข,Care Manager,Care Giver,อผส.และผู้นำชุมชน ฯลฯ มีการดูแลผู้สูงอายุติดบ้าน ติดเตียง ที่มีการวางแผนการดูแล(Care Plan) สามารถใช้ CP ร่วมกันทั้ง CM,CG โดยทีมประเมินติดตามแผนการดูแลฯ และมีการนำเสนอผลงานการดูแล จากนั้นมีการลงเยี่ยมบ้านผู้สูงอายุ 1 ราย ผลการดูแลพบว่า ค่า ADL จากเดิมมี 6 คะแนน ปัจจุบันอยู่ที่ 11 คะแนน แม้จะยังอยู่ในกลุ่มติดบ้าน แต่ผู้สูงอายุสามารถดำเนินกิจวัตรประจำวันด้วยตนเองได้มากขึ้น มีการสอนญาติให้สามารถช่วยฟื้นฟูสมรรถภาพและทำอย่างต่อเนื่อง ซึ่งเป็นความภาคภูมิใจของ CM และCG เพื่อคุณภาพชีวิตของผู้สูงวัยในอุทัยธานี ต่อไป |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 15 มิถุนายน 2560 |
|
![](images/b.gif) |