![](images/b.gif) |
จากการที่ในเดือนกรกฎาคม 2560 เขตสุขภาพที่ 3 ได้ทำการประเมิน รพ.สต.ติดดาวระดับ 5 ดาวที่เป็นตัวแทนของแต่ละจังหวัดแล้วนั้น ผลปรากฏว่า รพ.สต.น้ำซึม อ.เมืองอุทัยธานี ได้รับการพิจารณาเลือกเป็นตัวแทนของเขต นั่นหมายความว่ามีการดำเนินงานบริการสุขภาพได้ดีเลิศ อันมีที่มาจากองค์ประกอบต่างๆ อันประกอบด้วย
-มีทีมนำที่ตั้งใจแน่วแน่ มีการวางกลยุทธ์ การวางแผนงาน ร่วมกับหน่วยงานภาคี เช่น สาธารณสุขอำเภอ รพ.แม่ข่าย(รพ.อุทัยธานี) รพ.สต.ในเครือข่าย และองค์กรในพื้นที่ เช่น อบต.น้ำซึม โรงเรียน วัด ฯลฯ โดยมุ่งสร้างบริการให้ได้ตามมาตรฐานต่างๆ เช่น LAB , IC , IT ฯ
-มีความสัมพันธ์ที่ดีกับภาคีเครือข่ายในพื้นที่ ทั้งกับ อปท. และกับชุมชน จนได้มาซึ่งความร่วมมือร่วมใจเป็นอย่างดีในทุกๆกิจกรรม ทุกภารกิจ
-มีการพัฒนาคนในทีมให้มีความรู้ความสามารถ เพิ่มพูนความรู้ และมีความทันสมัยต่อสถานการณ์อยู่เสมอ
-การจัดบริการมีความสอดคล้องกับความต้องการของชุมชน ครอบคลุมต่อเป้าหมายทุกกลุ่มวัยทุกมิติ
-สุดท้ายคือเรื่องผลลัพธ์ ที่มีการตอบสนองตามตัวชี้วัด และKPI ของทั้งกระทรวงสาธารณสุข ของจังหวัด , อำเภอ มีงานวิชาการที่เป็นรูปธรรม เช่น มีงานวิจัย และนวัตกรรม ที่สามารถส่งผลกระทบถึงคนในชุมชน และทำให้ชาวบ้านสามารถพึ่งพาตนเองได้ (SELF CARE) อันเป็นจุดหมายปลายทางของการพัฒนา
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 24 กรกฎาคม 2560 |
|
![](images/b.gif) |