|
ธงช้างเผือกเปล่า ได้เคยเป็นธงชาติสยามมาจนกระทั่งในปี พ.ศ. 2459 เมื่อพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 ได้เสด็จพระราชดำเนินไปยังเมืองอุทัยธานี ซึ่งขณะนั้นประสบเหตุอุทกภัยและทอดพระเนตรเห็นธงช้างของราษฎรซึ่งตั้งใจรอรับเสด็จไว้ถูกติดกลับหัว พระองค์จึงมีพระราชดำริว่า ธงชาติต้องมีรูปแบบที่สมมาตรเพื่อไม่ให้เหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นอีก นอกจากนี้ มีพระราชดำริว่า ธงช้างทำยากและไม่ใคร่ได้ทำแพร่หลายในประเทศ โดยธงช้างที่ขายตามท้องตลาดนั้นมักจะเป็นธงที่ผลิตจากต่างประเทศและประเทศที่ทำไม่รู้จักช้าง ดังนั้น รูปร่างของช้างที่ปรากฏจึงไม่น่าดู จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เปลี่ยนรูปแบบธงชาติอีกครั้ง จนเป็นจุดกำเนิดของธงไตรรงค์ที่เริ่มใช้มาตั้งแต่ปี พ.ศ.2560 มาจนถึงปัจจุบัน โดยจังหวัดอุทัยธานีประกาศจัดงานรำลึกปฐมเหตุแห่งการกำเนิดธงไตรรงค์ อย่างยิ่งใหญ่ระหว่างวันที่ 12-17 กันยายน 2560 โดยในการณ์นี้สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานีได้เข้าร่วมในหลากหลายกิจกรรม รวมทั้งมีการประดับธงช้างเผือกไว้ที่อาคารสำนักงาน เพื่อเป็นการรำลึกถึงเหตุการณ์สำคัญของชาติไทยในอดีตเมื่อ 100 ปีที่ผ่านมา |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 5 กันยายน 2560 |
|
|