![](images/b.gif) |
สถานการณ์น้ำในจังหวัดอุทัยธานี ภายหลังจากมีฝนตกอย่างต่อเนื่องจากปลายเดือนกันยายนถึงต้นเดือนตุลาคม ทำให้เกิดปัญหาน้ำท่วมขึ้นใน 3 ส่วนสำคัญ คือ
ด้านตะวันตก น้ำป่าจากผืนป่าห้วยขาแข้งได้เกิดการสะสมแล้วไหลลงสู่พื้นที่ราบเข้าท่วมในเขตอำเภอห้วยคต อ.ลานสัก และ อ.หนองฉาง
ด้านทิศเหนือนั้น มีน้ำจากอำเภอลาดยาว จ.นครสวรรค์ ที่ไหลลงมายังเขตอุทัยธานีตามลำน้ำสะแกกรังมีปริมาณมากจนเอ่อเข้าท่วมในพื้นที่ อ.สว่างอารมณ์ อ.ทัพทัน และ อ.เมืองอุทัยธานี
ส่วนด้านทิศตะวันออก คือติดแม่น้ำเจ้าพระยามีระดับน้ำสูงขึ้น เอ่อเข้าท่วมในเขตอำเภอเมืองอุทัยธานี 3 ตำบล
นพ.มนู ศุกลสกุล นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานีเปิดเผยว่า สถานการณ์น้ำของจังหวัดอุทัยธานีในขณะนี้นั้นยังไม่ถึงกับสภาวะวิกฤต ทางจังหวัดสามารถรับมือได้ โดยได้มอบหมายให้สาธารณสุขอำเภอในพื้นที่น้ำท่วมดูแลจัดการให้ความช่วยเหลือประชาชนที่ได้รับผลกระทบ อีกทั้งช่วยเหลือและสนับสนุนสถานบริการสาธารณสุขที่ถูกน้ำท่วมเพื่อให้สามารถให้บริการได้ตามปกติ และให้รายงานสถานการณ์น้ำของแต่ละอำเภอทุกวันจนกว่าจะเข้าสู่สภาวะปกติ
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 9 ตุลาคม 2560 |
|
![](images/b.gif) |