![](images/b.gif) |
นพ.มนู ศุกลสกุล นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานีเปิดเผยว่า สถานการณ์น้ำของจังหวัดอุทัยธานีในขณะนี้ พื้นที่ทางด้านตะวันออกส่วนที่อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา และแม่น้ำสะแกกรังยังคงมีน้ำท่วมขัง ระดับน้ำยังคงขึ้นลงตามอัตราการระบายของเขื่อนเจ้าพระยา ที่ต้องติดตามความเคลื่อนไหวอย่างใกล้ชิดต่อเนื่อง
ทางจังหวัดอุทัยธานีเอง นำโดยนายแมนรัตน์ รัตนสุคนธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดฯ หัวหน้าส่วนราชการรวมทั้งนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดได้ลงพื้นที่ ออกเยี่ยมผู้ประสบภัยและมอบถุงยังชีพแก่ประชาชนในพื้นที่น้ำท่วม ที่โดยสรุปแล้วเกือบครบทุกอำเภอ ต่างกันที่ลักษณะการท่วม ความรุนแรงของกระแสน้ำและความเสียหายที่เกิดขึ้น อย่างเช่นพื้นที่ทางด้านตะวันตกจะเป็นน้ำป่า ที่ทำความเสียหายต่อบ้านเรือนของประชาชน ถนนและสะพาน แต่กินระยะเวลาค่อนข้างสั้น ต่างกับโซนตะวันออกส่วนที่อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา และแม่น้ำสะแกกรัง ที่มีลักษณะเอ่อท่วมและปัจจุบันยังคงท่วมขังอยู่ ระดับความสูงของน้ำขึ้นอยู่กับปริมาณน้ำเหนือที่หลากลงมา และอัตราการระบายน้ำของเขื่อนเจ้าพระยา โดยระยะเวลาอาจเป็นหลายสัปดาห์ หรือเป็นเดือนจึงจะลดลงสู่ปกติ
ทางจังหวัดอุทัยธานี ได้เตรียมความพร้อมในด้านต่างๆ รวมทั้งทางด้านสาธารณสุขที่มีการเชื่อมต่อข้อมูลจากระดับพื้นที่ ไปจนถึงเขตสุขภาพที่ 3 เพื่อความเท่าทันต่อสถานการณ์และความพร้อมในการให้ความช่วยเหลือประชาชน
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 11 ตุลาคม 2560 |
|
![](images/b.gif) |