![](images/b.gif) |
วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2561 เวลา 09.00 น. จังหวัดอุทัยธานีจัดพิธีเปิดตัวโครงการเมืองสมุนไพร ณ ลานสุพรรณิการ์หน้าศาลากลางจังหวัด ภายในงานมีกิจกรรมความรู้ และเปิดเผยความเป็นรูปธรรม ในแง่มุมต่างๆเกี่ยวกับสมุนไพร ซึ่งในปัจจุบันมีบทบาทมากยิ่งขึ้นกับชีวิตประจำวัน โดยหลายคนอาจไม่รู้เลยว่าสมุนไพรเป็นทั้งทางเลือกและทางออกของปัญหาสุขภาพ และปัญหาเศรษฐกิจของชาติ
กรอบของความเป็นเมืองสมุนไพรนี้จะทำให้จังหวัดอุทัยธานีมีความเคลื่อนไหวมากกว่าที่อื่นๆ เพราะเป็นบทบาทที่ต้องมีความชัดเจนและจริงจังกว่าหลายจังหวัดในเขตสุขภาพที่ 3 ด้วยต้นทุนวิถีชีวิตที่แวดล้อมด้วยธรรมชาติและเกษตรกรรม เมื่อบวกกับวิชาการและเทคโนโลยีด้านการผลิตและการตลาด ที่หลายหน่วยงานจับมือร่วมกันสนับสนุนด้วยแล้ว จึงถือเป็นความเหมาะสมลงตัว โดยในงานมีนายสมเจตน์ จงศุภวิศาลกิจ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเป็นประธาน และ นพ.พัลลภ ยอดศิรจินดา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี เป็นผู้กล่าวรายงาน ซึ่งมีผู้มาร่วมงานเป็นจำนวนมาก การจัดงานเปิดตัวเมืองสมุนไพรจังหวัดอุทัยธานีครั้งนี้ จึงเป็นประโยชน์มากทั้งกับเกษตรกร ผู้บริโภค ผู้ผลิตผลิตภัณฑ์สมุนไพร และประชาชนทั่วไป
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 16 กุมภาพันธ์ 2561 |
|
![](images/b.gif) |