![](images/b.gif) |
จังหวัดอุทัยธานีจัดการประชุมคณะกรรมการพัฒนาระบบบริการสุขภาพชาวต่างชาติ ครั้งที่ 1 ณ ห้องประชุมสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ในวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2561 จากการที่กระทรวงสาธารณสุขมีนโยบายให้ทุกจังหวัดจัดตั้งศูนย์บริการสุขภาพชาวต่างชาติ โดยมีเป้าหมายให้จังหวัดอุทัยธานีดำเนินการในปี 2561 ร่วมกับอีก 6 จังหวัด จึงจะครอบคลุมทุกจังหวัดทั่วประเทศ
ดังนั้นที่ประชุม อันมีนางสมพิศ ปัญญาชนวัฒน์ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานีเป็นประธานได้มีมติในการให้จัดตั้งศูนย์บริการสุขภาพชาวต่างชาติขึ้นใน รพ.อุทัยธานี และ รพ.ชุมชนทุกแห่ง และมีการพัฒนาศักยภาพบุคลากรทางการแพทย์ในด้านต่างๆ เช่น ด้านการสื่อสารด้วยภาษาที่ 2 การให้บริการที่สอดคล้องกับเชื้อชาติ ศาสนา และวัฒนธรรมของชาวต่างชาติ รวมทั้งประเด็นสำคัญอื่นๆ และมอบหมายผู้เกี่ยวข้องรับไปปฏิบัติเป็นรูปธรรมต่อไป
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 19 กุมภาพันธ์ 2561 |
|
![](images/b.gif) |