![](images/b.gif) |
นพ.พัลลภ ยอดศิรจินดา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ได้แจ้งต่อที่ประชุมคณะกรรมการวางแผนและประเมินผลสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี เมื่อวันที่ 6 มีนาคม 2561 ว่าปัจจุบันสถานการณ์โรคพิษสุนัขบ้าในประเทศไทยมีความรุนแรงขึ้น ถึงแม้จังหวัดอุทัยธานีจะยังไม่พบว่ามีผู้ป่วยด้วยโรคนี้ แต่ด้วยสภาวะอากาศร้อนและพื้นที่การระบาดบางจังหวัดก็อยู่ไม่ไกลจากอุทัยธานีมากนัก ดังนั้น จึงขอสั่งการให้หน่วยงานสาธารณสุขทุกระดับของอุทัยธานี ได้ดำเนินมาตรการที่เข้มข้นในการป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า โดย
-ประชาสัมพันธ์ในวงกว้างถึงสถานการณ์โรค สาเหตุ อาการ และการติดต่อของโรคพิษสุนัขบ้า
-ให้ประชาชนสังเกตความผิดปกติของสัตว์เลี้ยงเช่น หมา แมว หมู วัว-ควาย ลิง แล้วแจ้งผู้เกี่ยวข้องเข้าดำเนินการ
-ละเว้น ระวัง ในการสัมผัสสุนัข หรือแมว ในช่วงเวลาของการระบาด ด้วยการล้างมือ หรืออาบน้ำภายหลังการสัมผัส
-มาตรการ ล้างแผล ใส่ยา กักหมา หาหมอ ในผู้ที่ถูกสุนัขกัด-ข่วนทุกราย
-มาตรการฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าในสัตว์ ให้สาธารณสุขในพื้นที่ ร่วมมือ ประสานงานกับทางปศุสัตว์อย่างใกล้ชิด
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 8 มีนาคม 2561 |
|
![](images/b.gif) |