![](images/b.gif) |
วันที่ 28 มีนาคม 2561 เวลา 09.30 น. นายสมเจตน์ จงศุภวิศาลกิจ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี เป็นประธานการจัดงานมหกรรม"อุทัยธานี เมืองเป็นมิตรกับผู้สูงอายุ" ณ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุทัยธานี เขต 2 อำเภอหนองฉาง จังหวัดอุทัยธานี โดย นพ.ภัลลพ ยอดศิรจินดา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี กล่าวรายงานว่า ด้วยในปัจจุบันพบว่าประเทศไทยกำลังเผชิญกับจำนวนผู้สูงอายุที่มากขึ้น สัดส่วนของผู้สูงอายุเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วและต่อเนื่อง จังหวัดอุทัยธานีมีผู้สูงอายุ ร้อยละ 18.20 การดูแลสุขภาพผู้สูงอายุควรดูแลตั้งแต่ยังมีสุขภาพดี ไม่ป่วย ยืดเวลาของการมีสุขภาพดีให้ยาวนานที่สุด ส่งเสริมการรวมกลุ่มผู้สูงอายุ
โดยการพัฒนาศักยภาพของชมรมผู้สูงอายุให้สามารถดำเนินการได้อย่างเข้มแข็ง พัฒนาศักยภาพภาคีเครือข่ายให้มีการดำเนินกิจกรรมที่เน้นให้ชุมชน ท้องถิ่นมีส่วนร่วม โดยใช้ครอบครัวเป็นฐานการดูแล
การจัดทำโครงการพัฒนาเมืองที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุ จังหวัดอุทัยธานี สอดคล้องกับยุทธศาสตร์จังหวัด ด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิตของผู้สูงอายุ แนวทางที่ 4 พัฒนาด้านสังคม ยกระดับคุณภาพชีวิตและสิ่งแวดล้อม โครงการนี้จะมีส่วนช่วยส่งเสริมคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุให้เป็นผู้ที่มีสุขภาพดี สามารถดำเนินชีวิตประจำวันได้อย่างเหมาะสม มีพฤติกรรมสุขภาพที่ดี โดยการมีส่วนร่วมของชุมชน และท้องถิ่น เสริมสร้างความเข้มแข็งของชมรมผู้สูงอายุ ให้เกิดการขับเคลื่อนดูแลผู้สูงอายุ มีการรวมกลุ่ม เกิดการเรียนรู้ร่วมกัน สามารถการดูแลตนเองได้ และมีคุณภาพชีวิต
ที่ดีขึ้น
โดยในพิธีเปิดงานมีการมอบรางวัลเชิดชูเกียรติอันประกอบด้วย ผู้สูงอายุสุขภาพดีเด่น ชมรมผู้สูงอายุดีเด่น ตำบลดีเด่นด้านผู้สูงอายุ care giver ดีเด่น care manager ดีเด่น ภายหลังกล่าวเปิดเป็นการแสดงชุดวิถีการดำเนินชีวิต และการออกกำลังกายของผู้สูงอายุ การแถลงข่าว"อุทัยธานี เมืองเป็นมิตรกับผู้สูงอายุ"ประธานในพิธีเยี่ยมชมบูธแสดงนวัตกรรมและผลงานของแต่ละอำเภอ โดยควบคู่ไปกับการเสวนาเรื่อง บูรณาการ 4 กระทรวงในการดูแลผู้สูงวัยยุค 4.0 จนเสร็จสิ้น
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 28 มีนาคม 2561 |
|
![](images/b.gif) |