![](images/b.gif) |
วันพฤหัสบดีที่ 7 มิถุนายน 2561 นพ.พัลลภ ยอดศิรจินดา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ได้เป็นประธานการประชุมสาธารณสุขอำเภอ ผู้แทนโรงพยาบาล ผู้แทน สคร.3 และผู้รับผิดชอบภารกิจต่างๆ ในการจัดตั้งศูนย์ปฏิบัติการตอบโต้ภาวะฉุกเฉิน กรณีการระบาดของโรคไข้เลือดออกจังหวัดอุทัยธานี โดยภายหลังจากการชี้แจงและสรุปสถานการณ์โรคไข้เลือดออกของจังหวัดอุทัยธานีปี 2561 แล้ว ก็ได้มีการนำเสนอการดำเนินการของแต่ละอำเภอ โดยในสัปดาห์นี้มี สสอ.ลานสัก สสอ.เมืองอุทัยธานี และ สสอ.ทัพทัน เป็นผู้นำเสนอ พบว่าปีนี้มีการระบาดในขั้นรุนแรง แต่ละอำเภอมีการระบาดในจำนวนผู้ป่วยที่แตกต่างกัน โดยสรุปว่าเจ้าหน้าที่สาธารณสุขได้เป็นแกนประสานให้ภาคีต่างๆ ทำหน้าที่ในการควบคุม ป้องกันโรคไข้เลือดออกอย่างเต็มความสามารถ และได้ใช้ศักยภาพของคณะกรรมการพัฒนาคุณภาพชีวิตระดับอำเภอ (พชอ.) ให้มามีบทบาทนำ
แต่อย่างไรก็ตาม ด้วยสภาวะอากาศ ฤดูกาล ห้วงเวลา และความร่วมมือของประชาชนแล้ว คาดว่าจังหวัดอุทัยธานีจะยังคงต้องเผชิญกับการระบาดของไข้เลือดออกในปีนี้ไปอีกหลายเดือน ภายใต้ข้อสรุปที่พบในการปฏิบัติการในรอบเดือนพฤษภาคม 2561 พบว่า
1.ประชาชนบางส่วนยังไม่ตระหนักถึงภัย และความรุนแรงของโรคไข้เลือดออกรอบปีนี้
2.ประชาชนเจ้าบ้านบางส่วนยังไม่ให้ความร่วมมือเท่าที่ควร
3.มีขยะในบริเวณบ้านเป็นจำนวนมาก และเป็นสาเหตุหลักให้ปริมาณยุงลายเพิ่มขึ้นมาก
โดยในฐานะของผู้บัญชาการเหตุการณ์ นพ.พัลลภ ยอดศิรจินดา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ได้มอบหมายให้มีการดำเนินการอย่างต่อเนื่อง ให้มีการรายงานสถานการณ์โรคเป็นรายวัน มีการประชุม EOC จังหวัดทุกสัปดาห์ ทำการสรุปสถานการณ์ให้ผู้ว่าราชการจังหวัด และเขตสุขภาพที่ 3 ทราบโดยตลอด
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 8 มิถุนายน 2561 |
|
![](images/b.gif) |