![](images/b.gif) |
วันที่ 13 มิถุนายน 2561 เวลา 08.00 น.จังหวัดอุทัยธานีได้จัดงานพิธีบวงสรวงสมเด็จพระปฐมบรมมหาชนก ณ บริเวณอนุสาวรีย์สมเด็จพระปฐมบรมมหาชนก บนยอดเขาสะแกกรัง โดยมีนายแมนรัตน์ รัตนสุคนธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี เป็นประธานในพิธีซึ่งจัดขึ้นเพื่อแสดงถึงความจงรักภักดีต่อราชวงศ์จักรี และเพื่อรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริย์แห่งราชวงศ์จักรี
ด้วยเมื่อวันที่ 13 มิถุนายน 2325 พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช รัชกาลที่ 1 ทรงโปรดเกล้าฯให้สถาปนาอัฐิของ พระอักษรสุนทรศาสตร์(ทองดี) ซึ่งเป็นพระบรมชนก ขึ้นเป็น"สมเด็จพระชนกาธิบดี"พระปฐมราชวงศ์จักรี
การนี้ นพ.สุชิน คันศร นพ.เชี่ยวชาญฯ สสจ.อุทัยธานี นำคณะข้าราชการ,เจ้าหน้าที่เข้าร่วมพิธีจนเสร็จสิ้น
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 13 มิถุนายน 2561 |
|
![](images/b.gif) |