|
แหล่งข่าวจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี โดยกลุ่มงานโรคไม่ติดต่อฯแจ้งว่า ขณะนี้เป็นช่วงก่อนที่โรงเรียนต่างๆจะปิดเรียนภาคฤดูร้อน อันเป็นช่วงที่มีสถิติการเสียชีวิตจากการจมน้ำของเด็กไทยสูงกว่าช่วงอื่นของปี ดังนั้น จังหวัดอุทัยธานีจึงสนับสนุนกิจกรรมที่ส่งเสริมความปลอดภัยทางน้ำในเด็ก อาทิ การจัดอบรมสร้างทักษะเด็กก่อนวัยเรียนในศูนย์เด็กเล็ก การสอนว่ายน้ำของเทศบาลหรือหน่วยงานต่างๆ การประชาสัมพันธ์ป้องกันการจมน้ำผ่านสื่อ และการจัดประกวดสื่อต่างๆ เกี่ยวกับปัญหาการจมน้ำ โดยมุ่งให้เกิดความตระหนักว่าปัญหานี้เป็นหน้าที่ของทุกคนต้องร่วมมือกันป้องกัน เพื่อให้อัตราการเสียชีวิตลดลงให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 4 มีนาคม 2562 |
|
|