![](images/b.gif) |
นพ.พัลลภ ยอดศิรจินดา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี เปิดเผยว่า จังหวัดอุทัยธานีได้จัดกิจกรรมโรงพยาบาลอาหารปลอดภัย ช่วงเดือนเมษายนถึง 3 ครั้งใน 3 โรงพยาบาลชุมชนของอุทัยธานี ดังนี้ วันที่ 17 เมษายน 2562 ณ โรงพยาบาลหนองฉาง , วันที่ 24 เมษายน 2562 ณ โรงพยาบาลสว่างอารมณ์ , วันที่ 26 เมษายน 2562 ณ โรงพยาบาลหนองขาหย่าง เพื่อเป็นการขับเคลื่อนด้านสินค้าเกษตรปลอดภัยอุทัยธานี อีกทั้งเรื่องคุณภาพและความปลอดภัยของอาหารในโรงพยาบาล เป็นสิ่งที่ผู้ป่วยและบุคลากรสาธารณสุขเรียกร้องหากันมานาน สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานีโดยกลุ่มงานคุ้มครองผู้บริโภคฯ สำนักงานเกษตรจังหวัดอุทัยธานี และนายอำเภอทุกแห่ง จึงร่วมกันจัดงานนี้ขึ้น โดยมีกิจกรรมประกอบด้วย การออกบูธให้ความรู้เรื่องโภชนาการ-สาธิตการปรุงเมนูชูสุขภาพ การจัดตลาดนัดอาหารปลอดภัย การจำหน่ายสินค้าโอทอป การตรวจหาสารพิษตกค้างในผัก-ผลไม้ การตรวจเลือดหาสารพิษแก่เกษตรกร และการจัดเสวนาเรื่อง"กินดี อยู่ดี ไม่มีโรคภัย" โครงการโรงพยาบาลอาหารปลอดภัยอุทัยธานี มุ่งสร้างความสบายใจให้แก่ผู้ป่วยในโรงพยาบาล ได้กินอาหารที่มีประโยชน์ ส่วนเกษตรกรในอุทัยธานีเองก็จะมีรายได้จากการจำหน่ายผลผลิต ที่ผ่านการควบคุมคุณภาพและมีความปลอดภัย ต่อไป |
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 26 เมษายน 2562 |
|
![](images/b.gif) |