![](images/b.gif) |
นายแพทย์พัลลภ ยอดศิรจินดา นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุทัยธานี ได้ให้แนวคิดถึงการทำงานของชาวสาธารณสุขอุทัยธานีว่า หากงานประจำที่ทำอยู่เรื่อยมาทุกวัน จนทำให้เรารู้สึกเหนื่อยหรือเบื่อจงอย่านิ่งเฉย เราควรต้องเปลี่ยนแปลง โดยหาสาเหตุที่ทำให้งานยากว่ามันอยู่ตรงจุดไหน แล้วมองหาทางออกหรือช่องทางแก้ไข ทดลองทำการปรับวิธีการหรือขั้นตอนไปจนกว่างานประจำของเราจะสะดวกขึ้น ทำงายขึ้น นี่แหละคือการค้นพบ และเมื่อเรารวบรวมเรียบเรียงออกมาเป็นรายลักษณ์อักษร มันก็คือ R2R นั่นเองที่ไม่ยากและมีแหล่งให้การปรึกษา ซึ่งหากพัฒนาอย่างต่อเนื่องแล้วจะเป็นประโยชน์ต่อประชาชนและตัวเจ้าหน้าที่เอง
โดย นพ.สสจ.อุทัยธานีกล่าวภายหลังจากการมอบเกียรติบัตร ผู้มีผลงานพัฒนาคุณภาพการพยาบาลในสถานบริการสาธารณสุขระดับต่างๆ เมื่อวันที่ 6 มิถุนายน 2562 ประกอบด้วย นางสาวอรุณี หล่อนิล จาก รพ.อุทัยธานี เรื่องการพัฒนารูปแบบการประเมินความรุนแรงภาวะเลือดออกในระบบทางเดินอาหารส่วนต้น นางสาวเนาวรัตน์ แกว่นกสิการณ์ จาก รพ.หนองฉาง เรื่องความแม่นยำในการทำนายน้ำหนักทารกแรกเกิดโดยใช้สูตรของนุสรา และแดร์ และ นางสาวหฤทัย วิทังจีน จาก รพ.สต.หนองจอก อ.บ้านไร่ เรื่องการดูแลตนเองของผู้ป่วยเบาหวานสูงอายุเข้าโปรแกรมปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพ
|
|
เพิ่มโดย : กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย เมื่อวันที่ : 7 มิถุนายน 2562 |
|
![](images/b.gif) |