![](images/b.gif) |
ด้วยขณะนี้เป็นช่วงเวลาที่เข้าสู่ฤดูหนาว สภาพอากาศเริ่มเปลี่ยนแปลงไปตามฤดูกาล หากร่างกายปรับสภาพไม่ทัน ก็อาจส่งผลทำให้เกิดโรคต่างๆ โดยเฉพาะเชื่อโรคหลายชนิด จะมีชีวิตอยู่ในสิ่งแวดล้อมได้นานขึ้น โรคที่มักเกิดขึ้นบ่อยในฤดูหนาว ได้แก่ โรคไข้หวัด และไข้หวัดใหญ่ โรคปอดบวม โรคหัด โรคหัดเยอรมัน โรคสุกใส โรคมือ เท้า ปาก และโรคอุจจาระร่วมในเด็กเล็ก
![](images/newsfileload.png)
|
เพิ่มข่าวโดย : กลุ่มงานพัฒนายุทธศาสตร์สาธารณสุข เมื่อวันที่ : 29 ตุลาคม 2556 เวลา 09:26 น. |
|
![](images/b.gif) |